A cewar wani bincike na baya-bayan nan da aka buga a mujallar "Binciken Abinci", wata tawagar kasa da kasa daga Isra'ila, Iceland, Denmark, da Ostiriya sun yi amfani da fasahar kere-kere ta zamani don noma spirulina mai dauke da sinadarin bitamin B12, wanda yayi daidai da abun ciki da naman sa. Wannan shi ne rahoton farko cewa spirulina ya ƙunshi bitamin B12 bioactive.
Ana sa ran sabon bincike zai magance ɗaya daga cikin mafi yawan ƙarancin ƙarancin abinci mai gina jiki. Fiye da mutane biliyan 1 a duk duniya suna fama da rashi na B12, kuma dogara ga nama da kayan kiwo don samun isasshen B12 (2.4 micrograms a kowace rana) yana haifar da babban kalubale ga muhalli.
Masana kimiyya sun ba da shawarar yin amfani da spirulina a madadin nama da kayan kiwo, wanda ya fi dorewa. Duk da haka, spirulina na al'ada ya ƙunshi nau'i wanda mutane ba za su iya amfani da su ta hanyar ilimin halitta ba, wanda ke hana yiwuwarsa a maimakon.
Ƙungiyar ta haɓaka tsarin ilimin halittu wanda ke amfani da sarrafa photon (inganta yanayin haske) don haɓaka samar da bitamin B12 mai aiki a cikin spirulina, yayin da kuma samar da wasu mahadi masu rai tare da antioxidant, anti-inflammatory, da ayyuka na inganta rigakafi. Wannan sabuwar hanyar za ta iya samar da wadataccen abinci mai gina jiki yayin da ake samun tsaka tsakin carbon. Abubuwan da ke cikin bitamin B12 na bioactive a cikin al'ada mai tsabta shine 1.64 micrograms / 100 grams, yayin da naman sa shine 0.7-1.5 micrograms/100 grams.
Sakamakon ya nuna cewa sarrafa photosynthesis na spirulina ta hanyar haske na iya samar da matakin da ake buƙata na bitamin B12 mai aiki ga jikin ɗan adam, yana samar da madadin abinci mai ɗorewa ga dabbobin gargajiya.
Lokacin aikawa: Satumba-28-2024